โรงเรียนทรงวิทยาเทพารักษ์ ถวายเทียนจำนำพรรษา
โรงเรียนทรงวิทยา เทพารักษ์ จังหวัดสมุทรปราการ ร่วมสืบสานประเพณีอันดีงาม ปลูกฝังให้เด็กนักเรียน ได้เรียนรู้ประเพณีการถวายเทียนพรรษา ซึ่งในอดีตชาวพุทธจะยึดถือเป็นประเพณีนำเทียนไปถวายพระภิกษุ ในวันเข้าพรรษา เนื่องจากสมัยก่อนพระภิกษุสงฆ์ไม่มีไฟฟ้าใช้ ชาวบ้านจึงได้ร่วมใจกันหล่อเทียนจำนำพรรษา เพื่อถวายพระภิกษุสงฆ์ใช้จุดให้แสงสว่างในการปฏิบัติกิจวัตรต่างๆ เป็นพุทธบูชา ตลอดเวลา 3 เดือนโดยเมื่อวันที่ 19 กรกฏาคม 2567 นางสาววรรณนิภา...