พุทธศาสนิกชนชาว ต.บางปูใหม่ พร้อมใจกันเดินทางนำอาหารคาว หวาน ดอกไม้ธูปเทียนออกมาทำบุญตักบาตรพระสงฆ์
![%e0%b8%9e%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%98%e0%b8%a8%e0%b8%b2%e0%b8%aa%e0%b8%99%e0%b8%b4%e0%b8%81%e0%b8%8a%e0%b8%99%e0%b8%8a%e0%b8%b2%e0%b8%a7-%e0%b8%95-%e0%b8%9a%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%9b%e0%b8%b9%e0%b9%83](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2021/10/LINE_ALBUM_2021.10.21_211022_2.jpg)
พุทธศาสนิกชนชาว ต.บางปูใหม่ พร้อมใจกันเดินทางนำอาหารคาว หวาน ดอกไม้ธูปเทียนออกมาทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ เนื่องในวันออกพรรษาขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10
เมื่อเวลา 08.00 น.วันที่ 21 ต.ค.64 พุทธศาสนิกชนชาว ต.บางปูใหม่ พร้อมใจกันเดินทางนำอาหารคาว หวาน ดอกไม้ธูปเทียนออกมาทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ เนื่องในวันออกพรรษาขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10 ณ วัดศรีจันทร์ประดิษฐ์ ต.บางปูใหม่ อ.เมือง สมุทรปราการ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัว รวมทั้งถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนีหรือสมเด็จย่า เนื่องในวันพระราชสมภพ 21 ตุลาคม 2564 ซึ่งตรงกับวันออกพรรษาในปีนี้พอดี โดยทางวัดจะจัดทำบุญเป็นเวลา 3 วัน คือวันขึ้น 14 ค่ำเดือน 11 วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 ซึ่งเป็นวันออกพรรษาและวันแรม 1 ค่ำ เดือน 11 ซึ่งวันแรม 1 ค่ำ จะเป็นเป็นวันพระพุทธเจ้าเปิดโลกโดยในทุกๆ วัดจะให้มีการทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งหรือที่เรียกว่าตักบาตรเทโวโลหนะแต่ด้วยสถานการณ์ในปัจจุบันมีโรคติดต่อทางวัดจึงลดวันทำบุญลงเหลือเพียง 2 วัน
โดยมี พระมหาสมิทธ์ โชติโก เจ้าอาวาสวัดศรีจันทร์ประดิษฐ์ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ พร้อมทั้ง อุบาสก อุบาสิกาตลอดจนพุทธศาสนิกชนชาว ต.บางปูใหม่ และพระสงฆ์สวมหน้ากากอนามัยทุกคน เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดต่อเชื้อไว้รัส โควิด-19
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2021/10/007thaitong-2.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2021/10/IMG_7517-4.jpg)