![%e0%b8%9e%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%98%e0%b8%a8%e0%b8%b2%e0%b8%aa%e0%b8%99%e0%b8%b4%e0%b8%8a%e0%b8%99%e0%b9%81%e0%b8%ab%e0%b9%88%e0%b8%a3%e0%b9%88%e0%b8%a7%e0%b8%a1%e0%b8%9e%e0%b8%b4%e0%b8%98%e0%b8%b5](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329069.jpg)
ที่วัดแหลม ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการพระครูปลัดชัชวาล อนาลโย หรือพระอาจารย์อ๊อด เจ้าอาวาสวัดแหลม ร่วมกับพระลูกวัดและคณะกรรมการวัด ได้จัดงานพิธีหล่อพระพุทธรังษี หรือหลวงพ่อตากแดด ขนาดบูชา 3,5,7 และ 9 นิ้ว ร่วมถึงหล่อท้าวเวสสุวรรณ ขนาดสูง 4 เมตร 9 นิ้ว เพื่อนำมาประดิษฐานในวัดเปิดให้พุทธศาสนิกชนและชาวบางหญ้าแพรกได้กราบไหว้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคลยึดเหนี่ยวจิตใจอยู่ในธรรม พร้อมได้ประกอบกรรมแต่ความดี อีกทั้งรายได้ที่ได้จากพุทธศาสนิชนร่วมทำบุญมา บางส่วนจะนำไปสมทบจัดสร้างพระใหญ่บนอาคารศูนย์ปฏิบัติธรรม ที่ตอนนี้อยู่ระหว่างดำเนินการจัดสร้างอยู่
โดยในงานได้รับเกียรติจาก นายศุภมิตร ชิณศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ ที่ได้เดินทางมาเป็นประธานพิธีฝ่ายฆารวาสเททองหล่อพระร่วมกับผู้นำชุมชน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน รวมถึงพุทธศาสนิชนทั่วไป และ พล.ต.ต.นายแทพย์ไพบูลย์ มะระพฤกษาวรรณ อดีต ผู้บังคับการโรงพยาบาลตำรวจ เป็นประธานฝ่ายฆารวาส และนายกิตติศักดิ์ ศิลภูษิต นายกสมาคมศิษย์เก่าโรงเรียนวัดทรงธรรม เข้าร่วมงานพิธีกันเป็นจำนวนมาก
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329069.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329070.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329071.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329072.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329073.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329074.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/329075.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/433398-1.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/003Pornpokoon-1.jpg)