จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผงาดคว้าแชมป์แฮนด์บอล รุ่นประชาชนหญิง กีฬาแฮนด์บอล สตรีสมุทรปราการคัพ ครั้งที่ 12 ประจำปี 2566
![%e0%b8%88%e0%b8%b8%e0%b8%ac%e0%b8%b2%e0%b8%a5%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%93%e0%b9%8c%e0%b8%a1%e0%b8%ab%e0%b8%b2%e0%b8%a7%e0%b8%b4%e0%b8%97%e0%b8%a2%e0%b8%b2%e0%b8%a5%e0%b8%b1%e0%b8%a2-%e0%b8%9c](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5044.jpg)
เมื่อเวลา 12.30 น. ของวันที่ 16 มีนาคม 2566 ที่สนามแฮนด์บอล โรงเรียนสตรีสมุทรปราการ มีการแข่งขันกีฬาแฮนด์บอล สตรีสมุทรปราการคัพ ครั้งที่ 12 ประจำปี 2566 รุ่นประชาชนหญิง รอบชิงชนะเลิศ ทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ พบกับ ทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โดยทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ มาในชุดเสื้อสีดำขลิบแดง โดยทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มาในชุดเสื้อสีน้ำเงินขลิบชมพู บุกจากขวาไปซ้าย ผู้ตัดสินให้สัญญาณนกหวีดเริ่มการแข่งขัน ทั้ง 2 ทีม เปิดเกมรุกบุกเข้าใส่กันทันที และเป็นทางด้าน ทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ที่ยิงประตูได้ดีกว่า ทำแต้มขึ้นนำไปก่อน 6-4 โดยทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ หาจังหวะจากการเล่นที่ผิดพลาดของทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ก่อนโต้กับเร็ว บุกขึ้นยิงประตูบ้าง ทำแต้มไล่ตามขึ้นมาเป็น 7-10 จากนั้น ก็เปลี่ยนแดน โดยทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เป็นฝ่ายบุกจากขวาไปซ้ายบ้าง
โดยต่างฝ่ายต่างบุกขึ้นยิงประตู ผลัดกันทำแต้มขึ้นนำได้อย่างสนุก จนมาเสมอกันที่ 14-14 ท่ามกลางเสียงกองเชียร์รอบสนาม จากนั้น ทั้ง 2 ทีม ก็เปิดเกมรุกบุกขึ้นทำประตู ได้อย่างต่อเนื่อง ทั้ง 2 ทีม โดยผลัดกันทำแต้มขึ้นนำได้อย่างสนุก สมกับเป็นคู่ชิงชนะเลิศ ก่อนหมดเวลาการแข่งขัน ทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มีโอกาสและจังหวะที่ดีกว่า ยิงประตูขึ้นนำไปอีกเป็น 23-22 จากนั้น ทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เปิดเกมรุกหวังจะตีเสมอ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ จนจบเกมการแข่งขัน ผลทีมจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เอาชนะ ทีมสโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ไปอย่างสุดมัน ด้วยสกอร์รวม 23-22 คว้าแชมป์รุ่นประชาชนหญิง กีฬาแฮนด์บอล สตรีสมุทรปราการคัพ ครั้งที่ 12 ประจำปี 2566 ในรายการนี้ไปครอง โดยมีนายไวย์ปวร พรสวรรค์วงค์ กรรมการเจ้าของบริษัทผลิตเสื้อมาทาดอร์ matador ผู้ให้การสนับสนุนกีฬาแฮนด์บอล มอบถ้วยรางวัลให้กับทีมรองชนะเลิศ สโมสรสาธิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และทีมชนะเลิศ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ในครั้งนี้ด้วย
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4987.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4996.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_4998.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5004.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5011.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5013.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5022.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5030.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5031.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5035.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5038.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5040.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5043.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5044.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/IMG_5048.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/006Imperial-3.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/03/Ad-รับซื้อรถยนต์-2-1024x388.jpg)