จังหวัดสมุทรปราการ นำโดยผู้ว่าฯศุภมิตร ชินศรี จัดวิ่งเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2566
![%e0%b8%88%e0%b8%b1%e0%b8%87%e0%b8%ab%e0%b8%a7%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b8%aa%e0%b8%a1%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%a3%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3-%e0%b8%99%e0%b8%b3%e0%b9%82%e0%b8%94](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132783.jpg)
เมื่อเวลา 06.00 น. วันที่ 28 พฤษภาคม ที่สถานตากอากาศบางปู อ.เมือง จ.สมุทรปราการ โดยทางจังหวัดสมุทรปราการร่วมกับองค์การบริหารส่วนจังหวัดฯ จัดโครงการเดิน-วิ่ง เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2566
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132778.jpg)
ในงานมี นายศุภมิตร ชินศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานเปิด โดยมีนางสาวนันทิดา แก้วบัวสาย นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรปราการ เป็นผู้กล่าวรายงานกิจกรรมเดิน-วิ่ง เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2566 ร่วมระยะทางเกือบ 5 กิโลเมตร ในครั้งนี้
ภายในกิจกรรม ประธานได้ขึ้นประจำจุดบนเวทีด้านหน้าโต๊ะหมู่เพื่อเปิดกรวยกระทงดอกไม้ธูปเทียนแพ เป็นการถวายความเคาระสักการะต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132779.jpg)
โดยมี นายสุพจน์ ภูติเกียรติขจร รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ นายสมศํกดิ์ แก้วเสนา อำเภอเมืองฯ นางสาวประภาพร อัศเหม นายกเทศมนตรีเทศบาลนครสมุทรปราการ หัวหน้าส่วนราชการต่างๆ ร่วมถึงองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นภายในจังหวัด และประชาชน ได้ร่วมร้องเพลงเฉลิมพระเกียรติกิจกรรมอย่างพร้อมเพรียงกัน
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132780.jpg)
โดยกิจกรรมดังกล่าว จังหวัดสมุทรปราการ ร่วมกับองค์การบริหารส่วนจังหวัดฯ จัดขึ้นเป็นการเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงประกอบพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติ เป็นพระมหากษัตริย์รัชกาลที่ 10 แห่งราชวงศ์จักรี และราชอาณาจักรไทย ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจหลายด้าน โดยเฉพาะด้านการศึกษาทรงเสริมสร้างโอกาสทางการศึกษา มอบทุนช่วยเหลือเยาวชนที่เรียนดี ขยันหมั่นเพียร ประพฤติดี มีคุณธรรม และฐานะยากจน และอื่นๆ อีกมากมาย
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132781.jpg)
ทั้งนี้เพื่อเป็นการสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสืบสานพระราชกรณียกิจของพระองค์ท่าน จังหวัดสมุทรปราการ จึงร่วมกับ อบจ.สมุทรปราการ จัดโครงการขึ้น เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้เด็ก เยาวชน และประชาชนทั่วไป ได้ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ โดยรายได้จากการดำเนินโครงการฯ จะนำไปมอบให้มูลนิธิร่วมจิตต์น้อมเกล้าฯ เพื่อเยาวชนในพระบรมราชินูปถัมภ์ เพื่อเป็นทุนการศึกษาแก่เยาวชนผู้ยากไร้ ด้อยโอกาสทุกจังหวัดได้มีโอกาสรับการศึกษา ให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น และสามารถพึ่งพาตนเอง และมูลนิธิชัยพัฒนาต่อไป
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132782.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132783.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132784.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132785.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132786.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/132787.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/006Imperial-4.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/05/433398-5.jpg)