![%e0%b9%82%e0%b8%84%e0%b8%81%e0%b8%ab%e0%b8%99%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%99%e0%b8%b2%e0%b9%82%e0%b8%a1%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%a5-%e0%b8%ad%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%a2%e0%b9%80%e0%b8%81](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/378284478_328480779568201_4240324632063330474_n_0.jpg)
วันที่ 11 กันยายน 2566 ดร. ยงยุทธ สุวรรณบุตร อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฏร เขต 2 จังหวัดสมุทรปราการ ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ นายกเทศมนตรีตำบลแพรกษา และที่ปรึกษาสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรปราการ ได้ร่วมประชุมกับคณะผู้บริหารเทศบาลตำบลแพรกษา และทีมงานเศรษฐกิจพอเพียง โดยอาจารย์บุญล้อมและคณะ เพื่อวางแผนการใช้ประโยชน์บนที่ดิน 20 ไร่ โดยมีเป้าหมายที่จะดำเนินการทำผืนดินผืนนี้ให้เป็น โรงเรียนอาชีวศึกษา โรงเรียนผู้สูงอายุ และไร่นาผสมผสานหรืออารยเกษตร สืบสาน รักษา ต่อยอด ตามแนวพระราชดำริเศรษฐกิจพอเพียง ด้วยการทำ “โคกหนองนา โมเดล” แห่งความร่วมมือร่วมใจ และความมุ่งมั่นที่จะสร้างผืนดินแห่งนี้ให้เป็นผืนแผ่นดินของท้องถิ่น สู่การเรียนรู้ของสถานศึกษา เพื่อให้เกิดผลในมิติต่าง ๆ ทั้งทางด้านการเกษตรแบบพึ่งพาตนเอง พัฒนาจิตใจ ร่างกาย และปัญญา ของเด็กนักเรียน ผู้สูงอายุ รวมทั้งสามารถเป็นที่พึ่งพาของชุมชนในการต่อยอดสร้างรายได้ อย่างมั่นคงและยั่งยืน
นอกจากนี้ ในอนาคตจะเป็นต้นแบบแหล่งเรียนรู้ของพื้นที่ใกล้เคียง อันจะเป็นคุณประโยชน์ต่อระบบอาชีวศึกษาของเด็กไทย สังคมผู้สูงอายุและของชุมชนอื่นๆ สืบต่อไป
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/377878356_328480756234870_6836446878188603780_n_0-1024x715.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/377913499_328480562901556_5684748246537914056_n_0-1024x666.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/378182885_328480719568207_12996082190395353_n_0-1024x685.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/378284478_328480779568201_4240324632063330474_n_0-1024x680.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/378339983_328481489568130_4967209550194158116_n_0-1024x701.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/006Imperial-1.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/09/010Psc-1.jpg)