เทศบาลนครสมุทรปราการ จัดกิจกรรมส่งเสริมการท่องเที่ยวชมการแสดงการเชิดสิงโตเทศกาลตรุษจีน ลานข้างศาลเจ้าพ่อหลักเมือง
![%e0%b9%80%e0%b8%97%e0%b8%a8%e0%b8%9a%e0%b8%b2%e0%b8%a5%e0%b8%99%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%aa%e0%b8%a1%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%a3%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3-%e0%b8%88-6](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584891_0.jpg)
สำหรับในวันเสาร์ที่ 10 กุมภาพันธ์นี้ ซึ่งเป็นวันเทศกาลตรุษจีน เทศบาลนครสมุทรปราการ ขอเชิญชวนประชาชนทั่วไปทั้งชาวไทยและชาวจีน เดินทางร่วมงานเทศกาลวันตรุษจีน บริเวณลานอเนกประสงค์ข้างศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ตำบลปากน้ำ อำเภอเมือง
ภายในงานได้จัดให้มีการแสดงการเชิดสิงโต และชมการแสดงโชว์การเปลี่ยนหน้ากาก ซึ่งเป็นศิลปะวัฒนธรรมจีน พร้อมกับการออกบูธอาหารของชุมชนมากมาย โดยมี นายศุภมิตร ชิณศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ มาเป็นประธานพิธี
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584891_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584892_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584893_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584894_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584895_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584896_0.jpg)
นอกจากนี้ในงานยังมี นางสาวนันทิดา แก้วบัวสาย นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทรปราการ นางสาวประภาพร อัศวเหม นายกเทศมนตรีเทศบาลนครสมุทรปราการ ประธานจัดงาน ตลอดจนผู้มีเกียรติ รวมถึงคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลนคร กรรมการชุมชน ประชาชนที่เดินทางมาร่วมงานในครั้งนี้อีกด้วย
ในการนี้ ก่อนจะเป็นลานอเนกประสงค์ข้างศาลเจ้าพ่อหลังเมืองในปัจจุบัน เกิดจากแนวคิด นายชมน์สวัสดิ์ อัศวเหม อดีตประธานหอการค้าจังหวัดสมุทรปราการ สมัยยังมีชีวิตอยู่ ได้เห็นพื้นที่บริเวณดังกล่าว ไม่ก่อประโยชน์ต่อสาธารณะประโยชน์ส่วนรวม เป็นแหล่งหลับนอนของกลุ่มคนเร่ร่อน ลักษณะมั่วสุม ตลอดจนลักลอบเล่นการพนัน เสพยาเสพติด และบ่อยครั้งเกิดปัญหาการทะเลาะวิวาท สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้กับประชาชนในพื้นที่และที่สัญจรผ่านไปมา
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584897_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584898_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584899_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584900_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/02/584901.jpg)
ด้วยปัญหาดังกล่าว นายชมน์สวัสดิ์ จึงได้ประสานให้คณะผู้บริหารงานเทศบาลนครสมุทร จัดทำโครงการปรับปรุงบริเวณพื้นที่ดังกล่าว ทำเป็นลานอเนกประสงค์ฯขึ้น เพื่อเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางวัฒนธรรมจีนอีกแห่งของจังหวัด และเหมาะสำหรับการถ่ายภาพงานด้านศิลปะวัฒนธรรมจีนไว้เป็นที่ระลึก ตลอดจนยังได้ สอดคล้องกับการเข้ามาสักการะกราบไหว้องค์เจ้าพ่อเสี่ยงกง พร้อมเทพเจ้าองค์อื่นอีกมากมาย ที่ตั้งอยู่ภายในศาลเจ้าพ่อหลักเมืองอีกด้วย
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/11/010Psc.jpg)