![%e0%b8%9c%e0%b8%b9%e0%b9%89%e0%b8%a7%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%af%e0%b8%aa%e0%b8%a1%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%a3%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3-%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%94%e0%b8%a1](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708380_0.jpg)
เมื่อเวลา 15.00 น.วันที่ 9 เมษายน 2567 ที่ห้องประชุมชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ นายศุภมิตร ชิณศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ ได้เป็นประธานการประชุมการดำเนินงานการจัดการสิ่งปฏิกูลและมูลฝอยจังหวัดสมุทรปราการ
ในที่ประชุม มีผู้บริหารและผู้แทนจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นภายในจังหวัดรวม 49 แห่ง พร้อมหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องเดินทางเข้าร่วมประชุมกันอย่างพร้อมเพียง
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708380_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708381_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708382_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708383_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708384_0.jpg)
โดยการประชุมเป็นพูดคุยหารือ รวมถึงแสดงความคิดเห็นและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการดำเนินระบบการจัดการขยะมูลฝอยในแต่ละพื้นที่ท้องถิ่นของตนเองให้เป็นระบบรูปธรรม โดยเฉพาะการดำเนินงานการคัดแยกขยะ ก่อนที่จะนำมายังบ่อการกำจัดขยะที่แพรกษาใหม่ เพื่อลดการดำเนินงานระบบจัดการขยะอย่างเป็นรูปธรรม
“ทั้งนี้ ปัจจุบันจังหวัดสมุทรปราการ มีปริมาณขยะมูลฝอยเฉลี่ยต่อวันประมาณ 2,800 ตัน โดยขยะส่วนใหญ่ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนำไปบริหารจัดการที่บ่อฝังกลบขยะของ บริษัท อีสเทิร์น เอเนอร์จี้ พลัส จำกัด ในเขตพื้นที่เทศบาลเมืองแพรกษาใหม่ ซึ่งบริษัทฯ สามารถนำขยะไปกำจัดโดยทำเป็นเชื้อเพลิง RDF สำหรับป้อนโรงงานผลิตไฟฟ้าได้วันละ 700-800 ตัน/วัน ทำให้ปัจจุบันนี้มีขยะคงเหลือภายในบ่อขยะประมาณ 20 ล้านตัน”
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708385_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708386_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708387_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/04/708388_0.jpg)
ซึ่งที่ผ่านมาบ่อขยะเกิดเพลิงลุกไหม้บ่อยครั้ง ทำให้มีหน่วยงานหลายหน่วยเข้าตรวจสอบ จนส่งผลต่อภาพลักษณ์ไม่ดีของจังหวัด โดยปัจจุบันจังหวัดได้จัดทำแผนจังหวัดสะอาด ประจำปี 2567 โดยให้ท้องถิ่นในแต่ละพื้นที่ทำการคัดแยกขยะ ขณะนี้อยู่ระหว่างประกาศใช้ เพื่อให้การขับเคลื่อนการบริหารจัดการขยะจังหวัดสมุทรปราการ เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพต่อไป