จังหวัดสมุทรปราการ ร่วมกับชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสมุทรปราการ บูรณาการความร่วมมือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจัดงาน “ผ้าไทย ใส่ให้สนุก” ประจำปี 2567
![%e0%b8%88%e0%b8%b1%e0%b8%87%e0%b8%ab%e0%b8%a7%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b8%aa%e0%b8%a1%e0%b8%b8%e0%b8%97%e0%b8%a3%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3-%e0%b8%a3%e0%b9%88%e0%b8%a7-4](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441290538_754542236859327_5313245754324685551_n_0.jpg)
จังหวัดสมุทรปราการ ร่วมกับชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสมุทรปราการ บูรณาการความร่วมมือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจัดงาน “ผ้าไทย ใส่ให้สนุก” ประจำปี 2567 ปลุกกระแสเชิญชวนประชาชนชนจังหวัดสมุทรปราการ หันมาสวมใส่ผ้าไทยในทุกวันและทุกโอกาส
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441290538_754542236859327_5313245754324685551_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441305353_754541733526044_741220425538886325_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441316278_754541810192703_2388425481409166035_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441319225_754542250192659_7218647785468216416_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441323372_754543116859239_5699461837941108496_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441325279_754541880192696_4609268658464222754_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441326698_754542016859349_4534059778260261340_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441329405_754541746859376_4800114518571959217_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441344421_754541890192695_9156616482802275386_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441358308_754541936859357_8313770038752162397_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441365734_754541776859373_1901049923996149751_n_0.jpg)
นายศุภมิตร ชิณศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานเปิดงาน “ผ้าไทย ใส่ให้สนุก” ประจำปี 2567 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 – 19 พฤษภาคม 2567 ณ บริเวณศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ ภายในงานยังมีการจัดแสดงผ้าลายพระราชทาน การจัดจำหน่ายผ้าไทยที่ผลิตโดยผู้ประกอบการในจังหวัดสมุทรปราการ การจำหน่ายสินค้าหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์และของดีจังหวัดสมุทรปราการ ซึ่งภายในงานมีกิจกรรมการกุศลเดินแบบ “ผ้าไทยใส่ ให้สนุก” โดยผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ พร้อมด้วย นางสาวอรวรรณ ชิณศรี ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสมุทรปราการ ได้ร่วมเป็นนายแบบ นางแบบกิตติมศักดิ์เดินแบบผ้าไทย พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ร่วมเดินแบบในครั้งนี้ด้วย
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441389892_754541756859375_8454828382774289245_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/441398265_754541940192690_1049305493078048813_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442451035_754541866859364_572856116276735942_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442461265_754542176859333_3327397636720980459_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442462108_754541706859380_737990362096598010_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442464030_754541910192693_4468074135896453149_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442467748_754541620192722_2252649391702328363_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442472333_754541716859379_1523202652423825096_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442475894_754541633526054_5741423897404661133_n_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/442478699_754541820192702_6474369197542508338_n.jpg)
ผ้าไทยเป็นผ้าที่มีความสวยงาม มีประวัติความเป็นมายาวนาน แต่ละภูมิภาคท้องถิ่นต่างมีอัตลักษณ์และเอกลักษณ์และเอกลักษณ์เป็นของตนเอง ไม่เพียงเฉพาะลวดลายสีสันสวยงามเท่านั้น ยังแสดงถึงภูมิปัญญาของบรรพบุรุษที่สั่งสมมาถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น งาน “ผ้าไทยใส่ให้สนุก” จังหวัดสมุทรปราการ ได้นำแนวนโยบายของ กระทรวงมหาดไทยในการน้อมนำพระดำริ “ผ้าไทยใส่ให้สนุก” ในสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา มาสู่การขับเคลื่อนและส่งเสริมการอนุรักษ์ ภูมิปัญญาผ้าไทย ที่ทรงมุ่งมั่นที่จะสืบสานพระราชปณิธานของสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พันปีหลวง ในการอนุรักษ์ ฟื้นฟู ศิลปวัฒนธรรม ภูมิปัญญาหัตถกรรมไทย ให้ดำรงอยู่อย่างยั่งยืน
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/11/004kittinakorn.jpg)
นอกจากนี้ยังเป็นการส่งเสริมให้ช่างทอผ้าและผู้ประกอบการ OTOP ประเภทผ้าไทย ได้ผลิตชิ้นงาน และพัฒนาต่อยอดผลิตภัณฑ์ของไทยที่สืบสานมาจากบรรพบุรุษ ผสมผสานกับหลักวิชาการสมัยใหม่ ออกแบบชุดผ้าไทยให้มีความสวยงาม หลากหลายสไตล์ มีความทันสมัยตามความต้องการของทุกช่วงวัย สวมใส่ได้ทุกเพศ ทุกวัย ทุกโอกาส คงไว้ซึ่งเสน่ห์ความเป็นไทย ได้อย่างสง่างาม สร้างให้เกิดกระแสนิยมในการแต่งกายด้วยผ้าไทย เพื่อต่อยอดให้ผ้าไทยเป็นที่นิยมอย่างแพร่หลาย และเผยแพร่สู่สากล รวมทั้งเป็นการส่งเสริมสนับสนุน การสร้างงาน สร้างอาชีพ กระจายรายได้สู่ชุมชน ส่งเสริมเศรษฐกิจฐานรากให้ประชาชนในชุมชนพึ่งพาตนเองได้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง