โรงพยาบาลบางบ่อ ร่วมกับ สาธารณสุขอำเภอบางบ่อ และ สสจ.สมุทรปราการ จัดโครงการถวายการดูแลสุขภาพให้กับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร อำเภอบางบ่อ
![%e0%b9%82%e0%b8%a3%e0%b8%87%e0%b8%9e%e0%b8%a2%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b8%b2%e0%b8%a5%e0%b8%9a%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%9a%e0%b9%88%e0%b8%ad-%e0%b8%a3%e0%b9%88%e0%b8%a7%e0%b8%a1%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/3_0.jpg)
โรงพยาบาลบางบ่อ ร่วมกับ สาธารณสุขอำเภอบางบ่อ และ สสจ.สมุทรปราการ จัดโครงการถวายการดูแลสุขภาพให้กับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร อำเภอบางบ่อ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ครบ 72 พรรษา 28 กรกฏาคม 2567
เมื่อเวลา 09.30 น.ของวันที่ 24 พฤษภาคม 2567 ที่โดมอเนกประสงค์ วัดแจ่มราษฎร์ศรัทธาธรรม (วัดสีล้ง) ตำบลบางบ่อ อำเภอบางบ่อ จังหวัดสมุทรปราการ โรงพยาบาลบางบ่อ ร่วมกับ สาธารณสุขอำเภอบางบ่อ และ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการ จัดโครงการถวายการดูแลสุขภาพให้กับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร อำเภอบางบ่อ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ครบ 72 พรรษา 28 กรกฎาคม 2567 โดยมี นายประกิจ วงศ์ประเสริฐ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธานกล่าวเปิดงาน และมี ดร.นายแพทย์ชัยณัฐ สุรพิชญ์พงศ์ กล่าวรายงาน โดยได้รับความเมตตาจาก พระครูสังวรวิมลกิจ เจ้าคณะตำบลคลองด่าน เขต 2.เจ้าอาวาสวัดแจ่มราษฎร์ศรัทธาธรรม (วัดสีล้ง) ประธานฝ่ายสงฆ์ กล่าวให้การต้อนรับ
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/0_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/1_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/2_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/3_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/4_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/5_0.jpg)
โดยมีกลุ่มเป้าหมายที่เข้าร่วมโครงการ ได้แก่ พระภิกษุสงฆ์ สามเณร ในเขตอำเภอบางบ่อ จำนวน 400 รูป โดยแพทย์ การคัดกรองโรคติดต่อเชื้อไวรัสตับอักเสบบี ตับอักเสบซี การตรวจ Fit test Chest X-Ray การตรวจวัดสายตา การตรวจสุขภาพช่องปาก การฉีดวัคซินไข้หวัดใหญ่ การรักษาด้วยกายภาพบำบัด และจ่ายยาแพทย์แผนไทย สำหรับรายที่พบผลการตรวจผิดปกติ มีระบบส่งต่อเข้ารับการตรวจรักษาในโรงพระยาบาลบางบ่อ และมีระบบติดตามโดยโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล วัตถุประสงค์ของการจัดงาน เพื่อคัดกรอง และให้การรักษาที่รวดเร็วยิ่งขึ้น และเพื่อให้พระภิกษุสงฆ์มีสุขภาพที่ดี จะนำไปสู่การสร้างเสริมสุขภาวะที่ดีในชุมชนได้
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/6_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/7_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/8_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/9_0.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2024/05/10.jpg)
![](https://prakannews.com/home/wp-content/uploads/2023/11/003Pornpokoon-1.jpg)